Rất dzui khi bạn truy cập 4rum của Lớp YB-K36 đáng iu!^^
Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? 0bc93f7115850c2c

Join the forum, it's quick and easy

Rất dzui khi bạn truy cập 4rum của Lớp YB-K36 đáng iu!^^
Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? 0bc93f7115850c2c
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Hồi ức về diễn đàn !
by Stevenlinh 31/10/21, 03:45 pm

» Quỹ lớp
by blue_sky 28/08/14, 11:27 pm

» [ĐÃ FIX] TỔNG HỢP TRẮC NGHIỆM SINH LÝ
by trau 23/02/14, 12:35 am

» Một số câu hỏi thi GP
by deheodegameo@gmail.com 05/01/14, 07:33 pm

» THÔNG BÁO HỘI THAO TRUYỀN THỐNG KHOA Y NĂM HỌC 2013-2014
by Stevenlinh 16/11/13, 11:59 am

» Bài giảng Lý đại cương
by hienluong 12/11/13, 11:15 pm

» Bài Giảng GP3 CÔ PHƯỢNG + Lượng Giá
by letanan1994 26/08/13, 08:55 am

» Góc Nhỏ Vinh Danh
by Stevenlinh 23/08/13, 08:50 am

» [SLB] Slide SLB Hô hấp, Tuần hoàn, Tiêu hóa và Chức năng gan
by zzzPandazzz 08/08/13, 09:15 am

» Đề thi GP tham khảo
by TYP 20/07/13, 10:27 am

Bạn thuộc típ người não trái hay não phải?

Marry The Night
UmiiiMrL
jiji
7 posters

:: Thông báo :: Lớp :: Lặt Vặt

Go down

Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? Empty Bạn thuộc típ người não trái hay não phải?

Bài gửi by jiji 06/05/11, 03:22 pm

Có lẽ có bạn thấy lạ tại sao có một bài viết liên quan tới…bộ não.
Trong quá trình học tập, làm việc và sinh sống của chúng ta, bộ nảo ảnh hưởng tới tất cả hoạt động của mình.
Tại sao lại có Lập trình viên? tại sao lai có nghệ sĩ? Tại sao bạn chỉ có thể tính toán mà không thể sáng tạo nghệ thuật hoặc ngược lại hoặc tại sao có người có thể làm cả 2?
Và bạn biết gì về não của mình?

Để trả lời câu hỏi này bạn cần phải nắm một chút về cái “đầu” của mình. Có người đã nói là trước khi phát huy hết tác dụng của 1 cái gì đó thì phải tìm hiểu nó. Và cái não của mình cũng thế. Tìm hiểu một xíu về não mình cũng tốt vậy. Mình sẽ không có trình bày liên quan tới tâm lý học hay giải phẫu học gì cả (cao quá mà ^^), chỉ là giới thiệu cho mọi người biết về 2 bán cầu não của mình để phát huy tối đa cho công việc và cuộc sống.

Trước tiên, làm một thí nghiệm nho nhỏ nhé, hãy nhìn vào hình cô gái dưới đây:
Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? Brain-test-dancer
...................................................................................................................................

Nếu bạn thấy cô gái đó xoay theo chiều kim đồng hồ tức là bạn thuộc típ não trái, còn ngược chiều kim đồng hồ là thuộc típ người não phải.
Nếu bạn thấy xoay 1 hướng rồi, hãy thử xem bạn có thể sử dụng não kia để xem chiều quay ngược lại thế nào nhé!
...................................................................................................................................

Não người được chia thành 2 bán cầu: bán cầu não trái và bán cầu não phải.
Não trái chi phối các hoạt động tư duy logic và đảm nhận các thao tác của nữa bên phải của cơ thể.
Não phải chi phối cảm xúc, hình ảnh và đảm nhận các thao tác của nữa bên trái của cơ thể.

Như vậy, nếu bạn là một người thiên về lý trí, logic, phán đoán thì não trái của bạn khá phát triển. Bạn có thể dựa vào điều này để bồi dưỡng khả năng logic, phán đoán của mình bằng cách phát triển não trái. Miễn hình thức nào có lợi cho não trái của bạn thì sẽ có lợi cho các hoạt động mà não trái chi phối. Ngôn ngữ cũng là một phần của não trái, nên có người nói là học nhiều ngoại ngữ sẽ giúp bạn thông minh hơn.

Ngược lại, nếu bạn muốn có khả năng sáng tác nghệ thuật thì hãy quan tâm tới não phải của mình. Màu sắc, hình ảnh, âm nhạc, cảm xúc là những cái cần phải tập luyện để não phải của mình phát triển để giúp mình trở thành..nghệ sĩ.

Tóm lại, đừng sống thiên về một bên não nào quá, sẽ không tốt cho công việc hoặc cuộc sống của mình. Thiên về não trái quá thì trở nên lúc nào cũng nói logic, khô khan, kém uyển chuyển. Còn nếu thiên về não phải quá thì lại lúc nào cũng mơ mộng, giàu cảm xúc quá thì lại xa rời thực tế, làm việc chỉ nói cảm xúc, thiếu lý trí để phán đoán. Hãy chăm lo cho cả 2 bán cầu não của mình nhé mọi người, hãy thử tập luyện thì sẽ thấy tác dụng thôi!

Mới nhìn thì mình thấy cô gái quay theo chiều kim đồng hồ (típ người não trái ròi) nhưng sau đó quan sát kỹ cái bóng ở dưới thì mình có thể điều khiển được theo chiều ngược lại.... hihi

Bạn thử test xem mình thuộc típ người nào nhé!
jiji
jiji

Danh vọng : 32

Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? Empty Re: Bạn thuộc típ người não trái hay não phải?

Bài gửi by UmiiiMrL 06/05/11, 07:56 pm

trời ạk.. tui có thể thấy dc 2 chiều chuyển động. dễ thui, chỉ cần nhìn cái bóng ò chân ng đó. trong đầu nghĩ là way từ trái sang phải ==> nhìn bóng từ trái sang phải ==> nhìn lên từ từ==> thành công. Và ngược lại. Mọi người sao thì tui ko pjt ^^
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Danh vọng : 12

http://amway.forum-viet.com/

Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? Empty Re: Bạn thuộc típ người não trái hay não phải?

Bài gửi by Marry The Night 06/05/11, 09:41 pm

Ơ. sao mình lại thuộc người não trái nhĩ :)) thấy có thông minh éo gì đâu =)) mấy cái toán logic thì thôi ta đây bó tay :))
@linh: Nhìn 1 lát thì thấy cả 2 nhưng nhìn lần đầu mới chính xác đó m. Mà m thuộc típ nào. ( Chắc là típ não trái rồi )
Marry The Night
Marry The Night
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Danh vọng : -7

Bài gửi by UmiiiMrL 06/05/11, 09:43 pm

lần đầu tao thấy là trái --> nữa phút sau wa phải --> khoảng 3,4 phút gì đó cái ra trái..
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by Marry The Night 06/05/11, 09:46 pm

Lần đầu trái là chuẩn rồi !!
Marry The Night
Marry The Night
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Bài gửi by UmiiiMrL 06/05/11, 09:48 pm

bi h lần đầu là phải ( trc khi comment này )
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by Marry The Night 06/05/11, 09:49 pm

sao t toàn trái không nhĩ. Z là mày giỏi cả 2 rồi =))
Marry The Night
Marry The Night
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Bài gửi by UmiiiMrL 06/05/11, 09:50 pm

bây h lại phải ! loạn lên hết rồi
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by Marry The Night 06/05/11, 10:17 pm

t thì thấy trái nhiều hơn. Muốn nhìn theo não phải thì cần thời gian lâu hơn + thời gian duy trì nhìn vậy ít hơn não trái. Z là tư duy logic của t mạnh hơn ư =))
Marry The Night
Marry The Night
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Bài gửi by Ke_Thu_Ba 06/05/11, 11:10 pm

Hehe, tui cũng thuộc tuýp não trái nè, nhưng nếu muốn đổi chiều quay cũng không khó, lấy chân trụ làm chuẩn, còn cái chân quay thì cứ tưởng tượng nó ra phía sau, hoặc ra phía trước, tự động nó đổi chiều thôi. hjhj

Ke_Thu_Ba
Quản lý ảnh
Quản lý ảnh

Danh vọng : 6

Bài gửi by UmiiiMrL 07/05/11, 12:33 am

sax... avatar ai mà đẹp thế zậy ông Thông ? bạn gái hả
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by jiji 07/05/11, 12:48 am

bạn gái đâu, đứa bạn trên KSV thui.
jiji
jiji

Danh vọng : 32

Bài gửi by duongtrungduong 07/05/11, 10:02 am

tự nhiên nhìn chỗ khác nhìn lại thấy nó đổi chiều! tui thấy đâu cần xác định rõ ràng quá làm gì. con người mà, cần tốt cả tư duy lẫn cảm xúc, vậy nên cứ phát triển cả 2. mà đã phát triển cả 2 thì.....đừng có mà thiên vị đấy nhá! với lại theo tui thì với ngành mình đã chọn thì cần cả 2 đều tốt mới được!
duongtrungduong
duongtrungduong

Danh vọng : 0

Bài gửi by jindovn 07/05/11, 07:17 pm

nhức đầu quá, huhu, chỉ nhìn được cô gái quay từ trái sang phải thôi :((
jindovn
jindovn
Admin
Admin

Danh vọng : 26

Bài gửi by Super Men 08/05/11, 01:31 pm

Mới đầu não phải,nhìn 1 hồi ra não trái. Làm trắc nghiệm thấy thuận não phải hơn.
Lạ cái là chỉ biết nghe nhạc thui chứ cảm thụ đc gì đâu, vẽ thì dở, làm văn điểm toàn lè tè-->khó hỉu thịt.Mà khả năng thuyết phục người khác(não trái) thấy cũng khá. Làm việc=tay phải, chơi đua xe =tay trái. Nói chung là...nhức đầu qué.
Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? 120169 Bạn thuộc típ người não trái hay não phải? 41434
Super Men
Super Men

Danh vọng : 1

Bài gửi by UmiiiMrL 08/05/11, 02:54 pm

đó là bình thường thui cu ! Não trái + phải cùng song song tồn tại, não phải hay trái làm sao mà lấn át suốt dc..
Tập trung nhìn vào hình và suy nghĩ thật nhiều cho phần nào đó mệt mỏi thì phần kia sẽ lấn át lại và thấy chiều quay ngược lại thôi
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by Super Men 08/05/11, 03:15 pm

Đó h toàn học mấy môn tự nhiên nên ko phát huy được điểm mạnh của não phải hèn gì viết văn dở tệ lun.Làm lúc nào cũng căng óc ra suy nghĩ mà điểm cứ 6,7 đều đều. Ai kiếm được "bí kip luyện skill" cho 2 não thì share cho anh em coi với nha.
Super Men
Super Men

Bài gửi by Ke_Thu_Ba 09/05/11, 12:22 am

Có đây:
- B1: Sáng dậy mở 2 mắt tròn xoe, mỉm cười thật tươi, sau đó xuống giườn lấy búa đập vào thái dương phải
- B2:Tối về sau khi mệt cả óc, hãy nằm im, lấy khăn trùm đá trùm lên thái dương trái, rồi lấy chày đâm tiêu nhầm vào đó mà đánh thẳng vào.
Mọi người cứ y những bước này mà làm, đảm bảo cả 2 não sẽ tiến bộ vượt bậc: Nói ra những lời mà cả hiền triết cũng phải suy nghĩ

Ke_Thu_Ba
Quản lý ảnh
Quản lý ảnh

Danh vọng : 6

Bài gửi by UmiiiMrL 09/05/11, 11:24 am

B1: lấy MP44 (súng ngắn liên thanh 44), nạp đủ đạn xong để thái dương trái --> Pằngggggggg
B2: nếu không chết tiếp tục lấy MP44 (súng ngắn liên thanh 44) để thái dương phải -> Đam bảo kiếp sau bạn là Enstein thứ 2 luôn đó !
UmiiiMrL
UmiiiMrL
Ban chủ cái ban
Ban chủ cái ban

Bài gửi by Super Men 09/05/11, 06:56 pm

Nhảm dở bẹt...Có được súng đó zìa xài thì thông minh lắm rồi cần gì phải tập nữa.
Super Men
Super Men

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics

:: Thông báo :: Lớp :: Lặt Vặt