Rất dzui khi bạn truy cập 4rum của Lớp YB-K36 đáng iu!^^
Con chết do bác sĩ?! 0bc93f7115850c2c

Join the forum, it's quick and easy

Rất dzui khi bạn truy cập 4rum của Lớp YB-K36 đáng iu!^^
Con chết do bác sĩ?! 0bc93f7115850c2c
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Hồi ức về diễn đàn !
by Stevenlinh 31/10/21, 03:45 pm

» Quỹ lớp
by blue_sky 28/08/14, 11:27 pm

» [ĐÃ FIX] TỔNG HỢP TRẮC NGHIỆM SINH LÝ
by trau 23/02/14, 12:35 am

» Một số câu hỏi thi GP
by deheodegameo@gmail.com 05/01/14, 07:33 pm

» THÔNG BÁO HỘI THAO TRUYỀN THỐNG KHOA Y NĂM HỌC 2013-2014
by Stevenlinh 16/11/13, 11:59 am

» Bài giảng Lý đại cương
by hienluong 12/11/13, 11:15 pm

» Bài Giảng GP3 CÔ PHƯỢNG + Lượng Giá
by letanan1994 26/08/13, 08:55 am

» Góc Nhỏ Vinh Danh
by Stevenlinh 23/08/13, 08:50 am

» [SLB] Slide SLB Hô hấp, Tuần hoàn, Tiêu hóa và Chức năng gan
by zzzPandazzz 08/08/13, 09:15 am

» Đề thi GP tham khảo
by TYP 20/07/13, 10:27 am

Con chết do bác sĩ?!

scooby-doo
phamnguyen.2608
6 posters

Go down

Con chết do bác sĩ?! Empty Con chết do bác sĩ?!

Bài gửi by phamnguyen.2608 09/07/11, 04:37 pm

Lúc sáng tui có đọc một bài báo trên Tuổi trẻ Online như thế này. Mọi người đọc và có ý kiến nhé.

TT - Ngày 19-6, con tôi tên Nguyễn Minh Quang (8 tuổi) bị sốt. Vợ tôi đưa con đến khám tại phòng khám đa khoa nhi Nancy (TP.HCM) thì bác sĩ N. chẩn đoán cháu bị viêm amiđan, cho đơn thuốc về nhà uống và hẹn ngày 20-6 tái khám.

Đến ngày tái khám (20-6), bác sĩ N. chẩn đoán con tôi bị sốt ngày 3, hai amiđan to, đỏ... rồi kê toa thuốc và hẹn tái khám từ 16g-19g ngày 22-6.

Đến ngày 22-6, dù đã uống thuốc của phòng khám nói trên nhưng con tôi vẫn sốt cao nên khoảng 14g vợ tôi đưa cháu đến Bệnh viện Tai - mũi - họng TP.HCM kiểm tra. Tại đây, bác sĩ Th. chẩn đoán con tôi bị viêm họng, tim bẩm sinh rồi kê toa thuốc cho cháu về nhà uống. Gia đình tôi đã tin tưởng vào chẩn đoán của bác sĩ nên đưa con về nhà.

Thế nhưng đến 17g30 cùng ngày con tôi bị ngất xỉu, vợ tôi đưa con vào Bệnh viện Nhi Đồng 1 nhưng trên đường đi cháu đã ngưng thở, ngưng tim. Tại phòng cấp cứu của Bệnh viện Nhi Đồng 1, các bác sĩ đã sốc điện và tim cháu đập trở lại nhưng vẫn không thở được. Cuối cùng cháu đã qua đời vì bị sốt xuất huyết ở giai đoạn cuối.

Vợ chồng tôi rất bức xúc trước cách khám bệnh thiếu trách nhiệm của các bác sĩ liên quan nói trên.

Một bạn đọc

Bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Anh (giám đốc phòng khám đa khoa nhi Nancy) trả lời:

- Bác sĩ N. trong lần khám đầu tiên đã khám kỹ toàn thân cho bệnh nhi. Lần thứ 2, khi bệnh nhi tái khám bác sĩ N. đã khám và cho bệnh nhi làm xét nghiệm, nhưng kết quả xét nghiệm chỉ thể hiện bệnh nhi bị nhiễm trùng chứ chưa thể hiện mắc bệnh sốt xuất huyết.

Bác sĩ N. khám thấy amiđan của bệnh nhi to, đỏ nên đã chẩn đoán: viêm amiđan. Thời gian vàng để chẩn đoán bệnh sốt xuất huyết thường vào ngày thứ 3, thứ 4 của bệnh, nhưng khoảng thời gian này bệnh nhi lại không đến đúng chuyên khoa để được chẩn đoán đúng, mà gia đình tự đưa bệnh nhi đến Bệnh viện Tai - mũi - họng khám.

Th.S-BS Võ Quang Phúc (phó giám đốc Bệnh viện Tai - mũi - họng TP.HCM) trả lời: Trong ngành y có những bệnh lý diễn tiến nhanh và bất ngờ không lường trước được. Trường hợp của cháu Nguyễn Minh Quang, theo tường trình của bác sĩ Th., có viêm họng, viêm amiđan và tim bẩm sinh kèm theo.

Bác sĩ Th. có đề nghị cho bệnh nhi xét nghiệm máu nhưng người nhà cho biết đã có xét nghiệm trước đó và đưa ra kết quả bình thường nên bác sĩ lại càng nghĩ nhiều đến bệnh viêm họng hơn là sốt xuất huyết. Vì vậy bác sĩ đã cho toa thuốc về nhà và dặn mẹ cháu khi có gì bất thường thì đưa đến bệnh viện ngay.

Trong tình hình dịch bệnh hiện nay, ban giám đốc bệnh viện đã nhắc nhở các bác sĩ ngoài việc cho bệnh nhân làm các xét nghiệm cần thiết, nếu thấy sốt kéo dài còn phải hướng dẫn phụ huynh nhận biết về các triệu chứng của bệnh sốt xuất huyết và lưu ý các dấu hiệu, diễn tiến của bệnh để gia đình tự theo dõi, đến bệnh viện kịp thời và việc thử máu nhiều lần là cần thiết trong trường hợp nghi ngờ sốt xuất huyết.

THÙY DƯƠNG ghi
phamnguyen.2608
phamnguyen.2608

Danh vọng : 96

http://12lh-cvt.4rumer.com

Con chết do bác sĩ?! Empty Re: Con chết do bác sĩ?!

Bài gửi by scooby-doo 09/07/11, 08:59 pm

ngụy biện!!!
scooby-doo
scooby-doo
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Danh vọng : 0

Bài gửi by Ke_Thu_Ba 10/07/11, 12:15 am

Haizz, sao mà trách nhiệm nặng thế nhỉ!

Ke_Thu_Ba
Quản lý ảnh
Quản lý ảnh

Danh vọng : 6

Bài gửi by doannhan 10/07/11, 08:05 am

Đừng nói họ ngụy biện. Có những thứ trên đời ko dễ dàng để chẩn đoán đâu, nhất là bệnh. Mai mốt học rồi sẽ biết có những bệnh lý thuyết đưa ra là rất chuẩn nhưng thực tế nó thiên biến vạn hóa, ko biết đâu mà lần. Mà mai này sẽ gặp dài dài ba cái vụ khám bệnh mà chẩn đoán ko ra. Chưa chắc mình làm đc hết 100% mà cứ trách. Đôi lúc trong đời nó có cái rủi.
doannhan
doannhan

Danh vọng : 5

Bài gửi by scooby-doo 10/07/11, 12:01 pm

nhưng thấy cách giải thích giống bao che nhau quá!
scooby-doo
scooby-doo
Quản lý mục thư giãn
Quản lý mục thư giãn

Bài gửi by cafemuoi 12/07/11, 08:39 pm

zậy mới thấy trách nhiệm của mình nặng nề lắm. sơ sẩy chút xíu thôi là làm chết người ta rồi! áp lực nữa. mình thấy trường hợp này nhiều lắm rồi. lúc trước bv đại học y dược tphcm cũng bị thưa kiện vì mấy vụ giống vầy nè...k biết là nên thông cảm hay nên trách họ nữa...mà nếu họ làm sai thì là do học không có lương tâm, chúng ta có trách họ thì cũng như nước đổ đầu vịt thôi...
cafemuoi
cafemuoi

Bài gửi by Super Men 12/07/11, 09:39 pm

Chưa thể kết luận gì khi chưa có điều tra cụ thể xem những lời nói của họ có phải là sự thật hay chỉ là lời chữa cháy. Nếu những lời họ nói đúng là sự thật thì cũng cần phải cảm thông phần nào đối với những bác sĩ có liên quan tuy ko phủ nhận trách nhiệm của họ trong vụ này.
Vụ này xem ra rất phức tạp,phân tích mọi người nghe thử 1 vài vđ nhé:
-ông bs đầu tiên: có làm hết trách nhiệm,có căn dặn bệnh nhân tận tình hay ko,thật sự là bệnh khó chẩn đoán hay là do ổng làm ẩu nên nhận diện ko đúng tình hình,hay là do trình độ chuyên môn kém,sao lại hẹn 20-22 mới tái khám(2 ngày-->quá lâu),nếu uống thuốc ko đỡ thì phải nghi ngờ bệnh khác chứ cớ sao 1 mực "viêm amidan"...
-người thân bệnh nhân:có khai báo rõ tình hình cho các bs hay ko?nếu ko thật khó mà chẩn đoán đúng. Nguyên nhân họ chuyển viện liên tục là do họ nghi ngờ trình độ bs hay do thái độ trách nhiệm của bs làm họ muốn chuyển đi?
-bs thứ 2: nếu nghe rõ về tình hình điều trị ko khỏi của bệnh nhân sao ko chuyển hướng qua bệnh khác hay làm xét nghiệm lại mà lại tin tưởng vào kết quả trước kia.
Không thể vội vàng kết luận bên nào sai mà phải "giải phẫu" vấn đề cho rõ ràng cái đã.
Với mình thì mình nghi ngờ trách nhiệm lớn nhất sẽ thuộc về ông bs điều trị đầu tiên
Super Men
Super Men

Danh vọng : 1

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics